Love Telling Tam Datu nhắn với viet 4rum.com: xd dang tim viec iphom.ban nao biet xin gioi thieu giup mjnh so dt 01050489136 phambao22 nhắn với ace: Làm thủ tục đi lao động nhật bản,du hoc hàn quốc....fb:Bảo bảo ductruong_korea nhắn với AcE viet4rum: Anh em yêu thích muonline hãy vào www.mu-korea.net nhé nuhoanggaigoc nhắn với everyone: 4 nam moi way lại forum. haiz lanh buon cha co ai chem gio anhlanhgia1 nhắn với viet4room: cần tìm việc Iphom khu vực miền bắc liên lạc cho mình nhé 010 4444 9289 . cảm ơn quangdao87vp nhắn với ace: Cho lau wa ma chua dc cap pep.buon wa huhu ductruong_korea nhắn với AcE viet4rum: Anh em yêu thích game muonline Vào www.mu-korea.net hội tụ nhé HUYTRAN88 nhắn với dien đàn: Busan tìm việc sxct lao động hợp pháp ai Biết ct nào nhận người xin dúp đỡ www.shopviethan nhắn với www.shoviethan: ace ơi ^..^ vào mùa thu rồi nhớ thoa kem dưỡng ẩm da nhé 010 4654 6631 anhlanhgia1 nhắn với 4rum: mình tìm việc iphom bạn nào biết alo nhé 010 4444 9289 cảm ơn nhiều

Trang 1/2 1 2 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18

Ðề tài: cách ghép 2 ảnh thành 1 với photoshop

Quê quán
    Hà Nội
    Thanks
    432

Mặc định cách ghép 2 ảnh thành 1 với photoshop

Hãy tưởng tượng, bạn của bạn vừa mới đi thăm quan. Cảnh ở đó thật đẹp, và tất nhiên bạn cũng không quên lưu lại những khoảnh khắc kỷ niệm đó bằng chiếc máy ảnh kỹ thuật số của bạn. Hơn 100 tấm ảnh được copy vào máy tính. "Trời, trong số 100 ảnh đó, có rất nhiều ảnh bạn muốn ghép chúng lại làm 1 để tạo nên không gian rộng hơn cho hình bạn chụp. Phải làm thế nào đây?".
    Thực ra có rất nhiều cách hòa trộn 2 hình lại với nhau, mỗi tình huống khác nhau mà bạn sẽ phải sử dụng phương pháp khác nhau. Trong bài thực hành này , tôi chỉ đưa ra một phương pháp đơn giản nhất, nhưng không kém phần hiệu quả để giúp bạn hoàn thành việc đó.

Bước 1: Khởi động Photoshop CS, mở 2 ảnh mà bạn có ý định ghép chúng làm một.

Ở đây tôi đưa ra 2 hình sau: hue.jpg, hocsinh.jpg
    Hình 1
    Hình 2

Chú ý: bạn phải chọn 2 hình có gam mầu tương ứng với nhau. Nếu 1 trong 2 ảnh khác nhau về mầu gam mầu quá, bạn sẽ phải tiến hành căn chỉnh mầu sao cho 2 hình phù hợp với nhau.

Bước 2: Ctrl + N để tạo một document mới. Nhưng trước khi thực hiện bước này, bạn nên kiểm tra xem kích thước của 2 ảnh gốc để đặt kích thước phù hợp cho document mới.

Trong bài thực hành này, tôi đặt document mới có kích thước: 600 x 240 pixels, Background: #ffffff (mầu trắng)

Bước 3: Dùng các công cụ Crop hay Marquee để cắt lấy những góc cạnh phù hợp nhất của 2 ảnh theo ý bạn.
    Hình 3

Bước 4: Copy lần lượt các hình hue.jpg, hocsinh.jpg sang document mới.
    Hình 4

Đặt tên cho các layer: anh Hue, Hoc sinh.
    Hình 5

Bước 5: Hòa trộn 2 hình.

Chú ý: cách sắp xếp các layer trước và sau rất quan trọng. nó quyết định xem bạn đang có ý định hòa trộn Layer nào lên layer nào để cho hình được tự nhiên.

Ví dụ này, tôi sắp xếp Layer "hoc sinh" lên trên Layer "Hue"

Công việc tiếp theo của tôi bây giờ là làm mờ Layer "hoc sinh".

- Click chuột chọn Layer hoc sinh
    Hình 6

- Dùng Rectangular Marquee, hay Elliptical Marquee chọn Feather: 20-50 px, tùy theo góc cạnh và độ lớn của hình.

Bao quanh những góc muốn xóa trên layer "hoc sinh"
    Hình 7

- Delete các vùng đã chọn.

- Lặp lại các bước chọn và xóa những góc ảnh theo ý bạn. đến khi bạn cảm thấy 2 hình đã tương đối hòa trộn.
    Hình 8: Kết quả cuối cùng

Kết quả này vẫn chưa phải là một hình hoàn thiện. Chúng ta sẽ cần phải hiệu chỉnh tương đối gam mầu của hình hocsinh.jpg sao cho hợp với hình hue.jpg. Nhưng cách căn chỉnh mầu trong PS như thế nào, tôi sẽ giới thiệu với các bạn trong những bài sau.

Ví dụ 2: Trong ví dụ này, tôi bỏ qua các bước 1- 4. Mục đích giúp các bạn sử dụng tốt hơn công cụ marquee làm mờ những Layer khi cần thiết và tại sao có những trường hợp bạn phải xóa mờ dần cả 2 layer.

- Tôi có: 2 Layer "sen 1" và "sen 2" trên cùng một document mới (500 x 250 px)
    Hình 9

Bước 5: Làm mờ layer sen 2.

- Click chọn layer sen 2
    Hình 10

- Dùng Rectangular Marquee, đặt Feather: 30px (độ Feather này tăng giảm theo kích thước ảnh, và vùng lựa chọn ảnh)
    Hình 11

- Delete vùng chọn

- Lập lại nhiều lần bước 5 -> Kết quả
    Hình 12

Chắc bạn đang thắc mắc, vì bạn nhìn thấy một đường mờ ngăn cách giữ 2 hình. Đừng lo lắng ! Đó là viền của hình sen 1. Giờ ta sẽ tiến hành làm mờ layer sen 1.

Bước 6: Làm mờ layer sen 1

- Click chọn layer sen 1
    Hình 13

- Tiếp theo bạn cũng dùng Rectangular marquee thực hiện các bước xóa như Bước 5 (nhưng bạn phải thật nhớ tăng giảm Feather sao cho phù hợp với kích thước ảnh.)

Kết quả cuối cùng bạn sẽ thấy.

chúc cac bạn thành công nhéviet4rum_whistlingviet4rum_whistling

2. Có 3 người đã cảm ơn Mr.Nguyễn cho bài viết này là :

lethanhcan (2010-11-10), Mr.Huy (2010-09-01), tranxuanmai (2010-10-13)

Quê quán
    Hà Nội
    Thanks
    82

Quê quán
    Hà Nội
    Thanks
    432

ủa có rồi ah mình kô biet

Quê quán
    Nam Ðịnh
    Thanks
    248

ka ka gặp ngay "supersoi" roài .Mấy cái photoshop này hướng dẫn như thế này có phải dở hơi quá ko.thử nghĩ mà xem nếu người mới học thì giới thiệu như thế này ai mà biết đường làm theo.Còn như người đã biết thì có lẽ hơi thừa chăng .Cái gì cũng có gốc có ngọn đi từ giưa mà leo lên ko chăc đc đâu.Đề nghị Cấu bài thì phải trich nguồn ko tác giả họ bắt gặp lại gây hiêu lâm....Thân !!

Quê quán
    Ninh Bình
    Thanks
    956

Tóm lại là mình thấy các bạn copy từ các bài viết trên mạng về rất hay và bổ ích
    Về kiến thức photoshop mình cũng không biết nhiều nhưng cũng đã down về dùng thử các bạn tham khảo cách down pt cs3 và cách crack tại đây http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=24

Khi cop các bài hướng dẫn trên mạng về nếu biết nguồn gốc thì các bạn nên đề nếu không có người tưởng là bài của các bạn làm được người ta vặn lại hỏi thì không trả lời được

Hoặc các bạn biết nhiều những trang hay dậy về pts thì tổng hợp lại thành một hệ thống để mọi mọi người khi vào đây sẽ tìm được những kiến thức mà mình cần
    ví dụ những trang nào dành cho người mới bắt đầu học trang nào dành cho người đã có kinh nghiệm các đường link về các bài thực hành cần học hỏi vv..
    Nguyễn Văn Quỳnh
    Y!M: tinhxanhmaimai2004

Quê quán
    Hà Nội
    Thanks
    432

thì mình chỉ muốn tạo 1 diễn đàn lớn thôi mà tại minh chưa tahy có trên diẽn đàn thì mình đi copy lên đây thôi
    có gì đâu mà phải vậy

Quê quán
    Ninh Bình
    Thanks
    956

Thì mình có bảo là bài không hay đâu
    Mà trên đây cũng không có vì chưa có ai post
    Bài của bạn cũng rất được quan tâm đó chứ hy vọng bạn sẽ cố gắng phát huy hơn nữa
    Post lên những bài hay hơn để mọi người cùng bàn luận và học hỏi

Ngừng bàn luận tại đây

Hy vọng với bài thực hành này các bạn sẽ tạo ra được những bức ảnh đẹp sống động
    Nguyễn Văn Quỳnh
    Y!M: tinhxanhmaimai2004

Quê quán
    Hải Phòng
    Thanks
    47

Smile Thx!

Đúng đây! lần đâu tiên như tui nè! chưa biết gì về PTS ,bước vào đến cửa đã bị maasy pác oánh cho một trang dài -> bất tỉnh luôn cuối cũng chảng hỉu gì !!!
    Ai giúp mình với ! muốn học ném mà ko biết mò từ đâu .Tất nhiên là cơ bản thui!
    Thx!
    (¯`♥´¯)
    .`·.¸.·´
    ¸.·... ´¸.·´¨) ¸.·*¨)
    (¸.·´ (¸.·´ .·´ ¸¸.·¨¯`·♥

Quê quán
    Bắc Giang
    Thanks
    9

cho mình hỏi để copy 2 ảnh sang document mới tạo bằng (ctrl+n) thì làm thế nào vậy?
    hay dùng công cụ move tool
    thanh nhiều

Quê quán
    Hà Tây
    Thanks
    88

Trích Nguyên văn bởi konnichiwoa View Post
    cho mình hỏi để copy 2 ảnh sang document mới tạo bằng (ctrl+n) thì làm thế nào vậy?
    hay dùng công cụ move tool
    thanh nhiều
    1 : bạn dùng move tool để kéo từ khung hình này sang khung hình kia

2 : bạn có thể click vào khung hình này và nhấn Ctrl + A => Ctrl + C sau đó chuyển sang khung hình đích và nhấn Ctrl + V

chúc bạn vui vẻ

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Chủ đề giống nhau

1. Quy định của diễn đàn Viet4rum
    By truongthanhstudio in forum Thông Báo
    Trả lời: 3
    Bài mới: 2011-11-01, 09:57 PM

Quyền Hạn Của Bạn